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SEHEMU YA I  

VIFUNGU VYA AWALI 

Utangulizi 1. Benki Kuu ya Tanzania imepewa jukumu la kuhakikisha uadilifu 

na utulivu wa mfumo wa kifedha. Katika kutekeleza jukumu hilo, 

Benki imetengeneza Miongozo kuhusu ada na tozo kwa Watoa 

Huduma Ndogo za Fedha (MSPs) kupitia njia ya ushauri ili 

kusawazisha uendelevu wa biashara na kuwalinda watumiaji wa 

kifedha. Zaidi ya hayo, Miongozo hutoa mwongozo juu ya kuweka 

ada na tozo kwa bidhaa na huduma zinazotolewa na Watoa 

Huduma Ndogo za Fedha. Miongozo inalenga kuhakikisha 

uwekaji wa bei ni sawa kwa watumiaji na Watoa Huduma Ndogo 

za Fedha, kukuza ushindani na uvumbuzi katika utoaji wa 

huduma na bidhaa za kifedha, na hatimaye kuchangia 

ujumuishaji wa kifedha. 

Nukuu  2. Miongozo hii itatajwa kama "Miongozo kuhusu Ada na tozo kwa 

Watoa Huduma Ndogo za Fedha, 2024". 

Idhinisho 3. Miongozo hii hutolewa chini ya Kanuni za Benki Kuu ya Tanzania 

(Ulinzi wa mtumiaji wa huduma za fedha). 

Matumizi 4. Miongozo hii itatumika kwa Watoa Huduma Ndogo za Fedha 

Daraja la Pili wanaofanya biashara Tanzania Bara. 
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Ufafanuzi 5.  Katika Miongozo hii, isipokuwa muktadha ukihitaji vinginevyo: 

"Sheria“ maana yake ni Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha. 

"Benki" inamaanisha Benki Kuu ya Tanzania. 

 "Mtumiaji" ina maana mteja au mwanachama wa mtoa huduma 

ndogo za fedha ambaye anapata au anakusudia kupata huduma 

kutoka kwa mtoa huduma ndogo za fedha kama ilivyoainishwa 

katika Sheria ya Mikopo Midogo, 2018. 

 "Watoa Huduma Ndogo za Fedha" au MSP ina maana taasisi, 

au mtu aliyesajiliwa au kupewa leseni ya kufanya biashara ya 

huduma ndogo za fedha ikiwa ni pamoja na amana na 

kutochukua amana.  

 “Kanuni” maana yake ni Kanuni za Benki Kuu ya Tanzania (Ulinzi 

wa mtumiaji wa huduma za fedha). 

 "Menejimenti" inamaanisha maafisa waliopewa jukumu la 

kusimamia shughuli za kila siku za watoa huduma ndogo za 

fedha. 

"Waliokabidhiwa Utawala (TCWG)" inamaanisha mtu au watu 

walio na jukumu la kusimamia mwelekeo wa kimkakati wa MSP 

na majukumu yanayohusiana na uwajibikaji wa MSP. 

“Daraja la 2” maana yake ni aina ya watoa huduma ndogo za 

fedha wasiopokea amana kama ilivyoainishwa katika Sheria. 

Malengo 6. Malengo makuu ya Miongozo hii ni kutoa mwongozo kwa Watoa 

Huduma Ndogo za Fedha juu ya namna ya kuweka viwango vya 

ada na tozo kwa bidhaa na huduma za kifedha zinazotolewa kwa 

watumiaji. Hasa, Miongozo hii inalenga - 

(a) kuhakikisha utozaji wa ada na tozo kwa haki na kwa usawa; 

(b) kuzuia ada na tozo zisizo za haki; 

(c) kukuza ushindani wa haki miongoni mwa Watoa Huduma 

Ndogo za Fedha; 

(d) kuhamasisha uvumbuzi katika utoaji wa bidhaa na huduma 

za kifedha; na 

(e) kuongeza upatikanaji na matumizi ya bidhaa na huduma 

rasmi za kifedha. 
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SEHEMU YA II 

UTAWALA NA UDHIBITI WA NDANI 

Usimamizi 7. Mtoa Huduma Ndogo za Fedha ataweka utaratibu wa kutosha 

wa utawala kwa ajili ya menejimenti ili kuhakikisha utozaji wa 

ada na tozo kwa haki na usawa kwa bidhaa na huduma za 

kifedha zinazotolewa kwa umma. 

Wajibu wa 

Waliokabidhiwa 

Utawala  

8. Wale waliokabidhibiwa utawala kwa Mtoa Huduma ndogo za 

fedha wata - 

(a) idhinisha na kukagua mara kwa mara mkakati na sera ya 
kuweka ada na tozo; 

(b) weka wazi majukumu na wajibu wa wasimamizi wakuu, 
miundo ya ndani ya shirika kwa ajili ya usimamizi mzuri wa 
ada na tozo za bidhaa na huduma za kifedha; na  

(c) hakikisha ada na tozo kwa bidhaa na huduma za kifedha ni 
za haki na sawa kwa watumiaji na Mtoa Huduma wa 
Huduma Ndogo za Fedha. 

Majukumu ya 

Menejimenti 

9. Menejimenti ya Mtoa Huduma ndogo za fedha itakua na 

majukumu ya- 

(a) kuandaa na kutekeleza mkakati na sera ya kutoza ada na 
malipo kwa bidhaa na huduma za kifedha; 

(b) kukagua mara kwa mara ufanisi wa mikakati, mifumo ya sera, 
na udhibiti; 

(c) kutoa ripoti za mara kwa mara zinazohusiana na kuweka na 
kurekebisha ada na tozo kwenye bidhaa na huduma za 
kifedha kwa wale waliokabidhiwa utawala; na 

(d) kuhakikisha kwamba miundo ya ndani yenye jukumu la 
kusimamia na kudhibiti utozaji wa ada na tozo imefafanuliwa 
na ina rasilimali, ujuzi na utaalamu wa kutosha. 

Udhibiti wa Ndani 10. Mtoa Huduma ndogo za fedha ataweka udhibiti wa kutosha na 

unaofaa wa ndani katika kuweka ada na tozo kwenye bidhaa na 

huduma za kifedha. 

Sera ya Ada na 

Tozo 

11. Mtoa Huduma Ndogo za Fedha ataweka sera ya kutoza ada na 

tozo, ambayo kwa uchache zaidi itajumuisha -- 

(a) majukumu na wajibu wa wale waliokabidhiwa utawala na 
menejimenti kuhusiana na usimamizi wa ada na tozo; 

(b) msingi wa kutoza ada na tozo kwa bidhaa na huduma za 
kifedha; na 

(c) maudhui na mzunguko wa kuripoti ada na tozo kwa wale 
waliokabidhiwa utawala. 
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SEHEMU YA III 

ADA NA TOZO 

Ada na tozo 

zinazofaa na za 

kumudu 

12. (1) Mtoa Huduma ya Huduma Ndogo za Fedha atatoza ada na 

tozo zinazofaa na za kumudu. 

(2) Katika kubainisha ufaafu na uwezo wa kumudu 

unaorejelewa katika mwongozo wa 12 (1) Mtoa Huduma wa 

Huduma Ndogo za Fedha atazingatia, miongoni mwa mambo 

mengine, sifa zifuatazo za uwiano wa bei kulingana na: - 

(a) huduma na manufaa yanayotolewa au kutolewa; 

(b) kundi la mteja kutokana na mgawanyiko wa wateja; 

(c) manufaa kwa umma na makundi maalum; 

(d) chaguzi za gharama kwa huduma na bidhaa; na 

(e) mahitaji na matakwa ya mteja. 

Ada au Tozo za 

Kukopesha 
13. (1) Ada na tozo za ukopeshaji zinazorejelewa hapa zitajumuisha 

zifuatazo: 

(a) ada au tozo za usimamizi au malipo; na 

(b) ada au tozo za urekebishaji wa mkopo au malipo. 

(2) Mtoa Huduma Ndogo za Fedha atahakikisha uwazi na 

ufichuzi wa ada na tozo zote za mikopo katika makubaliano. 

(3) Mtoa Huduma Ndogo za Fedha anaweza kutoza ada ya 

usimamizi ya mara moja ambayo ni ya kuridhisha na ya kumudu. 

(4) Ada na tozo za usimamizi chini ya Kifungu cha 13 (3) 

zitajumuisha maombi na uchakataji wa maombi, mradi tu 

hazitajumuisha ada za moja kwa moja za mtu mwingine 

zilizobainishwa katika Kifungu cha sita (6) hapa chini. 

(5) Bila ya kujali Kifungu cha 13 (2), (3) na (4), Mtoa Huduma wa 

Huduma Ndogo za Fedha anaweza kutoza ada au tozo ya mara 

moja ya marekebisho ya mkopo kwa kiasi kinachodaiwa, mradi 

kwa kiwango cha ada au tozo ni cha kuridhisha na kumudu. 

(6) Bila kuathiri Ibara ya 13 (2) hadi (5) Mtoa Huduma Ndogo za 

Fedha anaweza kutoza ada au tozo kwa ajili ya malipo 

yanayofanywa kwa wahusika wengine kwa niaba ya mtumiaji ili 
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kutimiza matakwa ya udhibiti, ambayo ni malipo ya kamisheni ya 

wakala, ripoti ya kumbukumbu ya mikopo, utafutaji. ada, usajili 

wa hatimiliki, uondoaji, na kifaa cha kufuatilia na ada na malipo 

mengine yoyote ambayo yanaweza kuidhinishwa na Benki. Hata 

hivyo, ada au tozo hizo hazitazidi malipo halisi yanayofanywa 

kwa wahusika wengine. 

Ada ya Bima 14.  (1) Mtoa Huduma Ndogo za Fedha hatatoza malipo ya bima 

zaidi ya malipo halisi yanayotozwa na kampuni ya bima. 

(2) Bila kujali Ibara ya 14 (1) Mtoa Huduma Ndogo Fedha za 

hatatoza bima ikiwa mkopo haujawekewa bima na kampuni ya 

bima yenye leseni. 

Malipo ya 

Mapema au Ada 

za Kughairi 

15. Mtoa Huduma Ndogo za Fedha anaweza kutoza malipo ya 

mapema au ada ya kughairi ikiwa tu ada hiyo iliwekwa wazi 

katika Mkataba wa Mkopo. 

Adhabu ya 

Malipo ya 

Kuchelewa 

16. (1) Mtoa Huduma Ndogo za Fedha anaweza kutoza adhabu kwa 

malipo ya kuchelewa tu ikiwa imeainishwa katika Mkataba wa 

Mkopo. 

(2) Bila kuathiri matakwa ya Kifungu cha 16 (1), hakuna adhabu 

itakayotozwa kwa mtumiaji iwapo ucheleweshaji wa ulipaji 

umesababishwa na uzembe wa Mtoa Huduma wa Huduma 

Ndogo za Fedha. 

Ada na Tozo 

Zilizopigwa 

Marufuku 

17. (1) Mtoa Huduma Ndogo za Fedha hatatoza ada na malipo 

ambayo ni sehemu na sehemu ya michakato yake ya uendeshaji 

na au mbinu za udhibiti wa hatari kwa watumiaji wa kifedha. 

(2) Bila ya kuathiri ujumla wa Ibara ya 17 (1), ada na tozo 

zifuatazo ni marufuku. - 

(a) kiutawala 

(b) matengenezo 

(c) kushughulikia maswali ya wateja kupitia vituo vya simu; 

(d) Kutoa taarifa za mkopo; 

(e) gharama ya uhifadhi na usimamizi wa dhamana 

zinazohamishika; 

(f) uboreshaji wa mkopo/ufadhili upya/mkopo; 

(g) gharama za ofisi; na 
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(h) kitabu cha taarifa za mteja. 

Huduma Zingine 

Zinazohusiana na 

Mkopo 

18. (1) Kwa huduma zingine zinazohusiana na mikopo, ada na tozo 

zilizowekwa na Mtoa Huduma ndogo za fedha hazitazidi 

gharama halisi zilizopatikana katika kutoa huduma hizo. 

(2) Ada na tozo za huduma zinazohusiana na mikopo 

hazitajumuishwa chini ya istilahi zisizo wazi kama vile ada za 

kiutawala au gharama nyinginezo. 

(3) Mtoa Huduma ndogo za fedhaanaweza kutoza ada na tozo 

ambazo hazizidi gharama halisi zinazotokana na yafuatayo - 

(a) Nakala za nyaraka za mkopo; na 

(b) Urejeshaji wa nyaraka. 

SURA YA IV 

MAHITAJI YA UFICHUZI 

 Uoneshaji 19. (1) Mtoa Huduma ndogo za fedha atahitajika kuzingatia mahitaji 

ya uoneshaji yaliyobainishwa chini ya Kanuni za Benki Kuu ya 

Tanzania (Ulinzi wa mtumiaji wa huduma za). 

(2) Mtoa Huduma Ndogo za Fedha atachapisha viwango vya riba, 

ada na tozo, na gharama nyingine zinazohusiana kila mwaka kwa 

lugha ya Kiswahili na Kiingereza katika sehemu inayoonekana 

wazi katika majengo yake na kwenye vyombo vya habari 

vinavyoenezwa sana nchini Tanzania. 

(3) Mtoa Huduma ndogo za fedha pia atawasilisha taarifa 

zilizotajwa katika Kifungu cha 18 (2) kwa Benki Kuu ya Tanzania 

kwa njia ya kielektroniki. 
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SURA YA V 

VIKWAZO NA ADHABU 

Vikwazo vya 

Kiutawala 

20. Benki itaweka kwa Mtoa Huduma Ndogo za Fedha yoyote kati 

ya vikwazo vifuatavyo kwa kukiuka sheria - 

(a) kusimamishwa kwa shughuli kwa muda usiozidi mwaka 

mmoja; 

(b) kusimamishwa au kuagiza kuondolewa kwa bidhaa za 

kifedha au huduma au nyenzo za matangazo; 

(c) kusimamishwa kazi kwa wafanyikazi walio katika nafasi za 

menejimenti; 

(d) masharti, vikwazo au kughairi usajili au leseni iliyotolewa; 

(e) kuondolewa sifa ya kuwa katika menejimenti ya taasisi 

inayosimamiwa na Benki Kuu; 

(f) kuchapishwa kwenye orodha ya majina ya wahalifu; 

(g) karipio; na 

(h) vikwazo vingine vinavyoonekana kuwa vinafaa. 

Adhabu 21. (1) Benki inaweza kutoza kwa Mtoa Huduma Ndogo za Fedha 

yoyote faini au adhabu isiyozidi shilingi milioni ishirini za 

Kitanzania kwa kushindwa kuzingatia matakwa ya Miongozo hii. 

(2) Adhabu iliyorejelewa katika kanuni ndogo ya (1) inaweza 

kutumika kwa wakurugenzi, maofisa au wafanyakazi wa Mtoa 

Huduma Ndogo za Fedha. 
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SEHEMU YA VI 

MIZUNGUKO NA MAELEKEZO 

Waraka na 

Maagizo 

22. Benki, bila kujali masharti ya Miongozo hii, mara kwa mara, itatoa 

Waraka na/au Maagizo kuhusu ada na malipo yanayohusiana na 

huduma na bidhaa mahususi za kifedha. 

SEHEMU YA VII  

Masharti ya Jumla 

Masharti ya 

Jumla 

23. (1) Mtoa Huduma Ndogo za Fedha ataomba idhini ya maandishi 

kutoka kwa Benki wakati anakusudia kurekebisha ada au tozo 

zilizopo au kuweka ada na tozo mapya kwa bidhaa au huduma 

ya kifedha. 

(2) Maombi ya kuidhinishwa yatawasilishwa kwa maandishi 

yenye angalau yafuatayo - 

(a) aina ya ada au tozo; 

(b) kiasi cha sasa kinachotozwa; 

(c) kiasi kilichopendekezwa kutozwa; 

(d) maelezo ya kina/mchanganuo wa ada na tozo; na 

(e) Sababu ya kuwekwa, au marekebisho ya ada na tozo. 

(3) Mtoa Huduma Ndogo za Fedha atatumia istilahi sawa kwa ada 

na tozo kama ilivyoainishwa katika Miongozo hii au jina lingine 

lolote kama litakavyoidhinishwa na Benki. 

(4) Bila ya kujali Kifungu cha 23 (1), (2) na (3), Mtoa Huduma wa 

Huduma Ndogo za Fedha atapaswa, kuarifu Benki juu ya 

kampeni kubwa itakayosababisha kushuka kwa ada na tozo, 

kampeni hiyo itakuwa ya kipindi cha muda maalum na baada 

ya kipindi hicho kuisha, ada na tozo zitarejea katika hali yake 

ya awali. 

 

Dodoma Emmanuel Mpawe Tutuba 
 Gavana 
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